ผลการแข่งขัน ภาษาไทย
การแข่งขันต่อคำศัพท์ภาษาไทย (คำคมเดิม) ม.4-ม.6

งานศิลปหัตถกรรมนักเรียน ระดับชาติ ครั้งที่ 69 ปีการศึกษา 2562 จังหวัดสมุทรปราการ ระหว่างวันที่ 7 - 9 ธันวาคม 2562

DOC.6
รหัสกิจกรรม : 687
ที่ โรงเรียน สังกัด คะแนน ระดับ อันดับ หมายเหตุ
1 โรงเรียนราชวินิต มัธยม สพม. เขต 1 (กรุงเทพมหานคร) 98 ทอง ชนะเลิศ  
2 โรงเรียนเทพศิรินทร์ สพม. เขต 1 (กรุงเทพมหานคร) 97 ทอง รองชนะเลิศอันดับที่ ๑  
3 โรงเรียนประจวบวิทยาลัย สพม. เขต 10 (เพชรบุรี,ประจวบคีรีขันธ์,สมุทรสงคราม,สมุทรสาคร) 93 ทอง รองชนะเลิศอันดับที่ ๒  
4 โรงเรียนบ้านบึง "อุตสาหกรรมนุเคราะห์" สพม. เขต 18 (ชลบุรี,ระยอง) 92 ทอง 4  
5 โรงเรียนบรรหารแจ่มใสวิทยา 3 สพม. เขต 9 (สุพรรณบุรี,นครปฐม) 89 ทอง 5  
6 โรงเรียนหนองบอนวิทยาคม สพม. เขต 17 (จันทบุรี,ตราด) 88.50 ทอง 6  
7 โรงเรียนเบญจมราชูทิศ จังหวัดจันทบุรี สพม. เขต 17 (จันทบุรี,ตราด) 88 ทอง 7  
8 โรงเรียนอัสสัมชัญศรีราชา สพม. เขต 18 (ชลบุรี,ระยอง) 87.50 ทอง 8  
9 โรงเรียนปทุมธานี "นันทมุนีบำรุง" สพม. เขต 4 (ปทุมธานี,สระบุรี) 87 ทอง 9  
10 โรงเรียนปราจีนกัลยาณี สพม. เขต 7 (ปราจีนบุรี,นครนายก,สระแก้ว) 86.50 ทอง 10  
11 โรงเรียนคงคาราม สพม. เขต 10 (เพชรบุรี,ประจวบคีรีขันธ์,สมุทรสงคราม,สมุทรสาคร) 86 ทอง 11  
12 โรงเรียนราชินีบูรณะ สพม. เขต 9 (สุพรรณบุรี,นครปฐม) 85.50 ทอง 12  
13 โรงเรียนอัสสัมชัญสมุทรปราการ สพม. เขต 6 (ฉะเชิงเทรา,สมุทรปราการ) 85 ทอง 13  
14 โรงเรียนศรัทธาสมุทร สพม. เขต 10 (เพชรบุรี,ประจวบคีรีขันธ์,สมุทรสงคราม,สมุทรสาคร) 84 ทอง 14  
15 โรงเรียนเทพศิรินทร์ นนทบุรี สพม. เขต 3 (นนทบุรี,พระนครศรีอยุธยา) 83 ทอง 15  
16 โรงเรียนสมเด็จพระปิยมหาราชรมณียเขต สพม. เขต 8 (ราชบุรี,กาญจนบุรี) 82 ทอง 16  
17 โรงเรียนวิสุทธรังษี สพม. เขต 8 (ราชบุรี,กาญจนบุรี) 81 ทอง 17  
18 โรงเรียนวัดสุทธิวราราม สพม. เขต 2 (กรุงเทพมหานคร) 79 เงิน 18  
19 โรงเรียนราชโบริกานุเคราะห์ สพม. เขต 8 (ราชบุรี,กาญจนบุรี) 78.50 เงิน 19  
20 โรงเรียนบางบ่อวิทยาคม สพม. เขต 6 (ฉะเชิงเทรา,สมุทรปราการ) 78 เงิน 20  
21 โรงเรียนสมุทรสาครวิทยาลัย สพม. เขต 10 (เพชรบุรี,ประจวบคีรีขันธ์,สมุทรสงคราม,สมุทรสาคร) 77.50 เงิน 21  
22 โรงเรียนนาคประสิทธิ์ สพม. เขต 9 (สุพรรณบุรี,นครปฐม) 77 เงิน 22  
23 โรงเรียนมวกเหล็กวิทยา สพม. เขต 4 (ปทุมธานี,สระบุรี) 76.50 เงิน 23  
24 โรงเรียนพระแท่นดงรังวิทยาคาร สพม. เขต 8 (ราชบุรี,กาญจนบุรี) 76 เงิน 24  
25 โรงเรียนหัวหิน สพม. เขต 10 (เพชรบุรี,ประจวบคีรีขันธ์,สมุทรสงคราม,สมุทรสาคร) 75.50 เงิน 25  
26 โรงเรียนแกลง"วิทยสถาวร" สพม. เขต 18 (ชลบุรี,ระยอง) 75 เงิน 26  
27 โรงเรียนรัตนราษฎร์บำรุง สพม. เขต 8 (ราชบุรี,กาญจนบุรี) 74.50 เงิน 27  
28 โรงเรียนฤทธิยะวรรณาลัย สพม. เขต 2 (กรุงเทพมหานคร) 74 เงิน 28  
29 โรงเรียนปลวกแดงพิทยาคม สพม. เขต 18 (ชลบุรี,ระยอง) 73.50 เงิน 29  
30 โรงเรียนชะอำคุณหญิงเนื่องบุรี สพม. เขต 10 (เพชรบุรี,ประจวบคีรีขันธ์,สมุทรสงคราม,สมุทรสาคร) 73 เงิน 30  
31 โรงเรียนอรัญประเทศ สพม. เขต 7 (ปราจีนบุรี,นครนายก,สระแก้ว) 72.50 เงิน 31  
32 โรงเรียนอู่ทอง สพม. เขต 9 (สุพรรณบุรี,นครปฐม) 72 เงิน 32  
33 โรงเรียนสตรีอ่างทอง สพม. เขต 5 (สิงห์บุรี,ลพบุรี,ชัยนาท,อ่างทอง) 71.50 เงิน 33  
34 โรงเรียนสนามชัยเขต สพม. เขต 6 (ฉะเชิงเทรา,สมุทรปราการ) 71 เงิน 34  
35 โรงเรียนโคกเจริญวิทยา สพม. เขต 5 (สิงห์บุรี,ลพบุรี,ชัยนาท,อ่างทอง) 70.50 เงิน 35  
36 โรงเรียนเตรียมอุดมศึกษาน้อมเกล้า นนทบุรี สพม. เขต 3 (นนทบุรี,พระนครศรีอยุธยา) 70 เงิน 36  
37 โรงเรียนปากพลีวิทยาคาร สพม. เขต 7 (ปราจีนบุรี,นครนายก,สระแก้ว) 69 ทองแดง 37  
38 โรงเรียนชัยนาทพิทยาคม สพม. เขต 5 (สิงห์บุรี,ลพบุรี,ชัยนาท,อ่างทอง) 68.50 ทองแดง 38  
39 โรงเรียนเตรียมอุดมศึกษาพัฒนาการ ปทุมธานี สพม. เขต 4 (ปทุมธานี,สระบุรี) 68 ทองแดง 39  
40 โรงเรียนอินทร์บุรี สพม. เขต 5 (สิงห์บุรี,ลพบุรี,ชัยนาท,อ่างทอง) 67.50 ทองแดง 40  
41 โรงเรียนขลุงรัชดาภิเษก สพม. เขต 17 (จันทบุรี,ตราด) 67 ทองแดง 41  
42 โรงเรียนโคกสำโรงวิทยา สพม. เขต 5 (สิงห์บุรี,ลพบุรี,ชัยนาท,อ่างทอง) 66.50 ทองแดง 42  
43 โรงเรียนวังสมบูรณ์วิทยาคม สพม. เขต 7 (ปราจีนบุรี,นครนายก,สระแก้ว) 66 ทองแดง 43  
44 โรงเรียนกรรณสูตศึกษาลัย จังหวัดสุพรรณบุรี สพม. เขต 9 (สุพรรณบุรี,นครปฐม) 65.50 ทองแดง 44  
45 โรงเรียนบางปะอิน "ราชานุเคราะห์ ๑" สพม. เขต 3 (นนทบุรี,พระนครศรีอยุธยา) 65 ทองแดง 45  
46 โรงเรียนมารีวิทยากบินทร์บุรี สพม. เขต 7 (ปราจีนบุรี,นครนายก,สระแก้ว) 64.50 ทองแดง 46  
47 โรงเรียนหนองแซงวิทยา สพม. เขต 4 (ปทุมธานี,สระบุรี) 64 ทองแดง 47  
48 โรงเรียนพานทองสภาชนูปถัมภ์ สพม. เขต 18 (ชลบุรี,ระยอง) 63.50 ทองแดง 48  
49 โรงเรียนประชามงคล สพม. เขต 8 (ราชบุรี,กาญจนบุรี) 63 ทองแดง 49  
50 โรงเรียนเบญจมราชรังสฤษฎิ์ สพม. เขต 6 (ฉะเชิงเทรา,สมุทรปราการ) 62 ทองแดง 50  
51 โรงเรียนจอมสุรางค์อุปถัมภ์ สพม. เขต 3 (นนทบุรี,พระนครศรีอยุธยา) 61 ทองแดง 51  

ช่วงคะแนน และระดับเหรียญ
ร้อยละ 80 - 100 รางวัลเกียรติบัตรระดับเหรียญทอง
ร้อยละ 70 – ต่ำกว่า ร้อยละ 80   รางวัลเกียรติบัตรระดับเหรียญเงิน
ร้อยละ 60 – ต่ำกว่า ร้อยละ 70   รางวัลเกียรติบัตรระดับเหรียญทองแดง
ต่ำกว่าร้อยละ 60 ได้รับเกียรติบัตรเข้าร่วมการแข่งขัน